cancel
Showing results for 
Search instead for 
Did you mean: 
topsanforex
Member
Status: New

Nếu như bạn đã hiểu về lý thuyết Dow, về đường trendline, về đường kháng cự hỗ trợ và một vài mô hình nến đảo chiều thì đây cũng là lúc mà bạn có thể tiến them một level nữa đó là đi tìm hiểu về các mô hình giá. Theo mình nghĩ, bạn có đi theo trường phái nào đi chăng nữa kể cả là các trường phái sử dụng kết hợp nhiều chỉ báo lại với nhau hay là các trường phái theo dạng Price Action thì các mô hình giá này đều giúp ích cho các bạn có thể chiến thắng trong quá trình giao dịch forex. Bây giờ chúng ta sẽ cùng nhau đi vào tìm hiểu mô hình vai đầu vai là gì cũng như cách thức giao dịch với mô hình vai đầu vai sao cho hiệu quả nhất.

Phần 1: Mô hình vai đầu vai thuận

Mô hình vai đầu vai thuận là gì?

Trước khi đi vào giải thích mô hình vai đầu vai mình muốn gợi ý 1 lần nữa là các bạn nên xem video khái quát về mô hình giá mà mình làm trước đó, trước khi xem về các mô hình này có thể sẽ giúp ích cho các bạn hơn.

Sở dĩ mình không chọn làm video về mô hình 2 đỉnh, mô hình 2 đáy trước mà làm video này là bởi vì theo john murphy tác giả cuốn sách “phân tích kỹ thuật thị trường chứng khoán” cũng là tên cuốn sách mình từng giới thiệu các bạn nên đọc trong video về mô hình giá có cho rằng:

Mô hình vai đầu vai không chỉ được xem là mô hình đáng tin cậy nhất mà chúng còn được xem như là gốc của nhiều mô hình hay nói các mô hình đảo chiều khác là biến thể của mô hình vai đầu vai mà thôi.

Như vậy, mô hình vai đầu vai thuận là mô hình đảo chiều xuất hiện vào cuối xu hướng tăng, được hình thành bởi ba đỉnh liên tiếp. Mà nhìn từ xa, trông chúng giống hệt như phần thân trên của con người bao gồm phần vai trái, phần đầu và phần vai phải.

Đặc điểm của mô hình vai đầu vai

Từ định nghĩa trên có thể thấy mô hình vai đầu vai sẽ có 3 phần chính gồm:

• Vai trái
  • Đầu
  • Vai phải

Và cũng chính vì giống như cơ thể con người nên các bạn có thể thấy cái đỉnh thứ 2 sẽ là đỉnh cao nhất còn 2 đỉnh 2 bên sẽ có chiều cao ngang bằng nhau nhưng cho dù chúng cao như thế nào đi chăng nữa thì bắt buộc vai trái và vai phải phải luôn thấp hơn phần đầu các bạn nhé.

Ngoài ra, để mô hình được xác nhận là hình thành thì sẽ có thêm 1 phần nữa được gọi là đường viền cổ hay đường neckline. Các bạn nhớ tên này nhé vì trong các loại mô hình cơ bản, sống chết kiểu gì cũng sẽ gọi tên em này hiện hồn lên, thì mô hình mới được hình thành, nếu ko có đường viền cổ neckline thì chẳng khác gì đàn đang chuẩn bị kêu tích tịch tình tang mà tự dưng đứt phập 1 cái thì hết hót à nhầm hết kêu được luôn.

Rồi bây giờ chúng ta sẽ cùng nhau đi vào cấu tạo cụ thể của mô hình vai đầu vai và diễn biến tâm lý thị trường sẽ như thế nào khi mô hình đang bắt đầu manh nha được hình thành các bạn nhé.

Cấu tạo mô hình vai đầu vai gồm:

Phần 1: Xu hướng tăng (vai đầu vai thuận)

Phần đầu tiên của mô hình vai đầu vai thuận là 1 xu hướng tăng. Đây là hình thái mở rộng trước khi dẫn đến tình trạng phe buy kiệt sức, khiến giá không thể lên cao được nữa. Theo nguyên tắc, xu hướng tăng càng kéo dài, khả năng đảo chiều càng lớn.

Phần 2: Vai trái

Thị trường bắt đầu giảm và hình thành nên 1 đáy cao hơn (HL). Tại thời điểm này, mọi thứ đang bắt đầu kết hợp với nhau, nhưng vẫn chưa đủ để xác định đường viền cổ áo.

Phần 3: Đầu

Bây giờ vai trái đã được hình thành, bắt đầu tạo 1 đỉnh cao hơn (HH) để tạo thành đầu. Nhưng bất chấp giá tăng cao, phe mua không thể nào  tạo ra 1 đáy cao hơn.

Tại thời điểm này, vai trái và đầu đã được hình thành. Đường viền cổ áo cũng bắt đầu xuất hiện, nhưng cần phải có thêm vai phải, trước khi có thể vẽ được 1 đường viền cổ trên biểu đồ.

Phần 4: Vai phải

Vai phải  được hình thành là lúc cho thấy dấu hiệu người mua đang mệt mỏi và thị trường có thể đang chuẩn bị bắt đầu 1 xu thế đảo ngược.

Ngay khi vai phải xuất hiện, chúng ta có đủ dữ liệu để bắt đầu vẽ đường viền cổ áo. Nhưng vì mô hình chưa thực sự hoàn thành, nên tốt nhất chỉ nghĩ về nó như một bản nháp thô chứ không phải là phiên bản hoàn hảo để bạn giao dịch.

Phần 5: Đường viền cổ áo

Lúc này, một đầu và hai vai đã được xác định, có thể bắt đầu vẽ đường viền cổ áo. Đây cũng có thể xem là mô hình hoàn chỉnh, trader sẽ căn cứ vào đây để giao dịch ngay khi đường cổ áo bị phá vỡ.

Điều gì đã khiến mô hình vai đầu vai được hình thành?

Từ các diễn giải ở bên trên mình có nói rằng là do việc giá không thể nào tiếp tục được đẩy qua đỉnh đầu mà lại đi xuống và chỉ tạo ra được một đỉnh thấp hơn thì có thể thấy được phe mua thực sự đang rất mệt mỏi và kiệt sức. Vì thế, nó mới là mấu chốt để cho thấy xu thế đảo chiều có khả năng diễn ra, thế nên tại sao mình mới nói ở ngay phần đầu tiên đấy là để xác quyết được mô hình vai đầu vai thì ngoài đường neckline thì bắt buộc phía trước phải có một xu hướng rõ ràng. Nếu như mà thị trường phía trước khi mô hình này được hình thành không phải là một xu hướng tăng đối với vai đầu vai thuận thì các bạn hãy hiểu rằng mô hình này hoàn toàn không đúng hoặc không hoạt động hiệu quả ở trong cái môi trường này nhé. Và vì các bạn vẫn suy đoán đấy là mô hình vai đầu vai chẳng hạn thì các bạn cần phải có thêm nhiều yếu tố khác nữa để kết hợp để biết được rằng thị trường có thực sự đảo chiều để giảm hay không. Và các bạn thấy rằng suốt quá trình đi từ xu hướng tăng tới vai trái, tới đỉnh, tới vai phải và đảo chiều thành xu hướng giảm đó là quá trình gọi là chuyển đổi giữa phe mua và phe bán. Từ đó chúng ta thấy được thị trường luôn luôn biến động, không có cái gì là đúng với 100% và không có cái gì tồn tại mãi mãi. Mô hình thực tế nó chính là tấm gương phản chiếu để cho thấy mức độ tráo trở của thị trường. Tuy nhiên, quá trình để diễn ra đảo chiều xu hướng nó cũng cần một khoảng thời gian dài nhất định chứ không phải là muốn một cái là được ngay nên hãy căn cứ vào nhiều yếu tố hoặc đợi đến khi mô hình được hình thành thì hãy vào lệnh các bạn nhé.

Hướng dẫn giao dịch mô hình vai đầu vai thuận

Như lúc nãy mình có nói, khi giá phá vỡ đường viền cổ neckline thì giá có thể sẽ bắt đầu đảo chiều thế nên từ việc đó sẽ xuất hiện 2 cách thức để giao dịch với mô hình vai đầu vai, mà không chỉ mô hình vai đầu vai đâu các bạn tất cả các dạng mô hình khác nếu khi các bạn giao dịch theo dạng mô hình thì đều dùng 2 cách này, đó là gì:

• Chờ giá phá vỡ và đóng nến ở dưới đường viền cổ neckline để thể hiện được rằng có khả năng xu thế đảo chiều đã xuất hiện thì các bạn sẽ bắt đầu tiến hành vào lệnh Sell đối với mô hình vai đầu vai thuận.
  • Trường hợp thứ 2 chắc cú hơn đấy là sau khi giá phá vỡ đảo chiều xong xuôi thì giá sẽ có thêm một phương thức nữa đấy là retest lại đường viền cổ neckline và quá trình retest này không thành công, giá không phá vỡ qua đường viền cổ neckline và tiếp tục giảm xuống thì đó mới là cái chắc cú mô hình vai đầu vai thuận được hình thành, và trong trường hợp này giá đã giảm thì sẽ giảm mạnh hơn rất nhiều so với lần phá vỡ neckline đầu tiên

Trong cả 2 cách này thì giao dịch theo cách nào đó là quyền của các bạn bởi vì thực tế thì trader nào cũng sẽ sốt xình xịch mỗi khi mà suy đoán được đây là mô hình vai đầu vai thuận đã được hình thành và chúng ta cũng không biết được thị trường nó sẽ đi đâu về đâu. Nên chọn giao dịch theo cách 1 hay cách 2 thì là quyền của các bạn nhưng theo mình các bạn muốn ăn chắc mặc bền hãy chọn cách thứ 2 còn nếu bạn chọn cách 1 thì hãy cân nhắc việc chốt lời như thế nào là vừa mồm các bạn thì nên chốt lời hoặc học cách chốt lời từng phần đừng kì vọng quá cao mà đang từ xanh mà chuyển sang đỏ thì cũng là một cái kết đáng buồn.

Bây giờ mình sẽ hướng dẫn cụ thể cho các bạn về cách giao dịch với mô hình vai đầu vai thuận theo 2 hướng như mình nói ở trên nhé với điểm vào lệnh, điểm chốt lời, điểm cắt lỗ sao cho hợp lý nhất các bạn nhé.

Giao dịch mô hình vai đầu vai thuận theo cách 1

Một điểm mình cần lưu ý với các bạn đấy là không chỉ vai đầu vai mà tất cả các mô hình khác nó không thể nào đẹp như trong tranh giống như hình vẽ lúc nãy mình hướng dẫn cho các bạn nhé. Mô hình khi mà các bạn giao dịch nó sẽ xấu xí hơn, điều đó khiến các bạn phải tập và thường xuyên nhìn vào mô hình thì các bạn mới quen được giống như ví dụ mình lấy cho các bạn sau đây bạn sẽ thấy đời không đẹp như mơ.

Nếu như bình thường mới nhìn vào thì các bạn sẽ không thể nào hình dung ra được đây là mô hình vai đầu vai thuận đúng không, tuy nhiên bây giờ mình sẽ vẽ cho các bạn thấy nhé.

Qua hình vẽ các bạn có thể thấy cái đỉnh vai trái và vai phải nó ngang bằng nhau, điểm thứ 2 như mình có nói đó là đường neckline nó có thể sẽ không quá ngang bằng như mình vẽ ở đây. Khi giá phá vỡ qua neckline thì các bạn vào lệnh Sell. Với lệnh Sell được đặt ngay tại vòng tròn mình vẽ thì điểm cắt lỗ sẽ có 2 cách:

• Cách 1 điểm cắt lỗ đặt ngay trên đỉnh vai phải.
  • Cách 2: đặt ngay trên đỉnh đầu.

Đặt theo cách nào là tùy các bạn nhé vì có nhiều trường hợp ở các khung nhỏ quá như khung H1, M15 hay H4 thì lúc đó các bạn sẽ phải đặt điểm cắt lỗ cao hơn.

Và các bạn cũng có thể thấy rằng mặc dù cặp GBP/JPY không retest lại đường viền cổ neckline nhưng mà giá đã giảm thực sự rất là mạnh.

Vậy TP bạn sẽ đặt ở đâu, đây là công thức chung cho TP của tất cả các mô hình các bạn nhé là tính từ đỉnh đầu cao nhất xuống tới đường neckline rồi áng khoảng TP của bạn cũng nằm trong khoảng đó và nên nhớ các bạn giao dịch theo khung nào thì hãy nhớ TP theo khung đó các bạn nhé.

Trường hợp giá phá vỡ đường viền cổ neckline này các bạn vào lệnh thì cũng rất hay xảy ra phá vỡ giả, do đó các bạn nhớ hãy nên đặt cắt lỗ nhé

Giao dịch mô hình vai đầu vai thuận theo cách 1

Mình vẫn cho rằng cách này nó tốt hơn cách 1 rất nhiều các bạn ạ, ví dụ như các bạn nhìn vào ví dụ dưới đây mô hình vai đầu vai thuận được hình thành khá là đẹp bởi vì vai trái và vai phải có chiều cao ngang bằng nhau và sau khi giá phá vỡ neckline thì lại retest lại và ngay tại điểm mà giá đập lên neckline lại xuất hiện 1 cây doji, sau đó giá lại tiếp tục giảm. Và các bạn nhìn thấy do ở đây là khung H4 nên TP của khung H4 nó không thể nào mà bằng được như TP ở bên khung D hoặc là khung W được nên là khi giá có retest lại thì về mặt TP cũng không thể kỳ vọng nhiều được vì thế các bạn cần phải nhớ câu vừa mồm thì hãy chốt các bạn nhé.

Một ví dụ nữa đó là ở đồng GBP/JPY ở khung W đã tạo ra một mô hình vai đầu vai thuận và sau khi giá retest lại đường neckline thì đã giảm đâm thẳng xuống long đất. Vì nó xảy là ở khung W nên việc mà giá sau khi hình thành mô hình, sau đó giảm một cách kinh khủng như vậy là một điều hoàn toàn có thể xảy ra các bạn nhé.

Như các bạn thấy, thuyền to thì đương nhiên song phải to, nếu các bạn đặt ngay tại điểm phá vỡ neckline lần đầu tiên lệnh Sell thì gần 2 tháng sau thì nó mới giảm xuống được, sau đó lại mất 1 khoảng thời gian dài để retest lên lại neckline rồi mới giảm mạnh được như vậy. Nên khi đặt SL ở những khung như khung W này thì các bạn sẽ phải đặt SL rất là cao thành ra nếu như các bạn chịu được và kiên nhẫn được thì các bạn mới làm các bạn nhé không thì các bạn cứ cảm nhận bao nhiêu là vừa với tài khoản của mình thì các bạn chốt thôi, chốt lời không bao giờ saic ho dù là ít hay nhiều. SL sẽ luôn luôn nằm ở trên vai phải trong bất kì trường hợp nào cũng là như thế. Và công thức chung để tính TP như mình có nói là đo từ đỉnh đầu đên đường neckline nhưng ở đây giá đã giảm rất mạnh nên trong rất nhiều trường hợp thì nó luôn nằm ngoài kì vọng của các bạn và muốn chốt như thế nào thì nó còn tùy thuộc vào bạn.

Như vậy mấu chốt của vấn đề khi các bạn giao dịch với mô hình vai đầu vai thuận đấy là bước đầu tiên các bạn phải xác định được xu hướng, tiếp theo đó là vai trái và vai phải nó nên bằng nhau hoặc chỉ lệch nhau một chút thôi chứ đừng lệch quá và như thế khi mô hình đã đi theo đúng kịch bản thì diễn biến của mô hình nó sẽ càng dễ để xảy ra.

Mô hình vai đâu vai ngược

Mô hình vai đàu vai ngược là mô hình đảo chiều từ giảm sang tăng bao gồm 3 đáy trong đó đáy ở giữa giảm sâu hơn 2 đáy còn lại. Nếu đã biết đến mô hình vai đầu vai thuận rồi thì bạn sẽ dễ dàng hình dung ra được đặc điểm của Vai Đầu Vai Ngược.

Trong mô hình này, khi giá tạo ra 3 đáy thì cũng đồng thời hình thành 2 đỉnh bên trên. Nối 2 đỉnh này lại chúng ta thu được Neckline (Đường viền cổ), một đường thẳng rất quan trọng khi xem xét giao dịch tới mô hình. Chúng ta sẽ thảo luận sâu hơn về vấn đề này trong các phần tiếp theo.

Đặc điểm của Vai Đầu Vai Ngược

Hãy nhớ rằng Vai Đầu Vai Ngược xuất hiện trong xu hướng giảm bởi vì đây là mô hình đảo chiều từ giảm sang tăng và bao gồm 4 thành phần quan trọng sau:

• Vai trái: Là đáy đầu tiên trong mô hình, xuất hiện sau xu hướng giảm.
  • Đỉnh đầu: Là đáy tiếp theo, giảm sâu hơn so với vai trái trước đó.
  • Vai phải: Là đáy thứ ba của mô hình và có vùng giá gần bằng với vai trái.
  • Đường viền cổ (Neckline): Là đường thẳng nối liền 2 đỉnh giá bên trên của mô hình. Bạn cần chú ý kỹ đến đường thẳng này, tùy trường hợp mà đường cổ có thể nằm ngang, hướng lên trên hoặc hướng xuống dưới và điều này sẽ ảnh hưởng đến cách thức giao dịch của chúng ta cho mỗi tình huống.

Tiếp theo, bạn cần hiểu rằng không phải là mọi mô hình Vai Đầu Vai Ngược đều có độ tin cậy như nhau. Một số mô hình có thể cho tín hiệu đảo chiều rất mạnh trong khi một số khác lại cho xác suất thành công thấp hơn. Vì thế, bạn cần phải nắm được các đặc điểm làm gia tăng độ mạnh của mô hình, bao gồm:

• Trước khi tạo ra mô hình, giá giảm càng mạnh, biểu đồ càng dốc thì tín hiệu đảo chiều sẽ càng đáng tin cậy.
  • Đường cổ hướng lên trên là trường hợp đạt hiệu quả cao nhất so với 2 trường hợp còn lại (nằm ngang hoặc hướng xuống dưới).
  • Vai trái (đáy đầu tiên) cao hơn vai phải (đáy thứ ba) thì sẽ làm gia tăng độ mạnh của mô hình.

Mục tiêu giá của Vai Đầu Vai Ngược

Tín hiệu mua trong mô hình sẽ được đưa ra khi giá phá lên trên đường cổ cho dù đường cổ đó nằm ngang hay nghiêng lên, nghiêng xuống.

Sau khi phá qua đường cổ, mục tiêu giá của mô hình sẽ bằng với chiều cao của đỉnh đầu tính lên trên. Cụ thể hơn, bạn sẽ đo khoảng cách từ đường cổ xuống dưới đỉnh đầu tức đáy thứ hai của mô hình. Tiếp theo, lấy khoảng cách đó cộng vào điểm phá vỡ đường cổ, chúng ta sẽ thu được mục tiêu giá của mô hình. Để dễ hình dung hơn, bạn có thể xem hình minh họa dưới đây:

Diễn biến tâm lý của mô hình Vai Đầu Vai Ngược

Tại sao mô hình Vai Đầu Vai Ngược có thể làm thị trường kết thúc xu hướng giảm và đảo chiều đi lên? Để hiểu điều này chúng ta cần nắm được diễn biến tâm lý trong mô hình.

Đáy vai trái và đầu của mô hình thể hiện sức mạnh của xu hướng giảm khi thị trường liên tục tạo ra 2 đáy thấp hơn. Việc giá hồi lên sau khi tạo ra vai trái chỉ là một hành vi giá bình thường trong xu hướng giảm. Do đó, tại thời điểm này bên bán vẫn đang làm chủ tình hình và tâm lý giảm giá đang bao trùm lên thị trường.

Tuy nhiên, điểm đáng chú ý xuất hiện khi giá tăng lên tạo đỉnh thứ hai rồi lại giảm xuống tạo tiếp một đáy nữa (vai phải) nhưng lần này thị trường không thể tạo ra đáy thấp hơn trước đó cho thấy xu hướng giảm đã bắt đầu yếu đi, bên mua đã dần lấy lại sức mạnh của mình. Như bạn biết, xu hướng giảm được định nghĩa là diễn biến giá bao gồm những đỉnh thấp hơn và đáy thấp hơn. Do vậy nếu đường cổ hướng lên trên nghĩa là đỉnh thứ hai cao hơn đỉnh phía trước đồng thời vai phải cao hơn vai trái thì độ mạnh của mô hình sẽ được tăng lên bởi những diễn biến này xác nhận xu hướng giảm trước đó đã kết thúc và thị trường sẵn sàng để đảo chiều. Nếu bên mua đủ mạnh để đẩy giá tăng lên và vượt qua 2 đỉnh trước đó, tâm lý lạc quan sẽ trở lại với thị trường và sẽ còn đẩy giá lên cao hơn nữa.

Hướng dẫn giao dịch mô hình vai đầu vai ngược

Q&A mô hình vai đầu vai

Mô hình vai đâu vai là mô hình đảo chiều hay mô hình tiếp diễn?

cả 2 dạng gồm vai đầu vai thuận và vai đầu vai dốc ngược đều là mô hình đảo chiều

Trước khi mô hình được hình thành bắt buốc phải có 1 xu hướng rõ ràng?

Đúng. đặc biệt là nếu giá tăng càng mạnh với mô hình vai đầu vai thuận, biểu đồ càng dốc thì khi mô hình được hình thành sẽ càng đáng tin cậy, và giá có khẳ năng đảo chiều càng cao,

Hoặc giá giảm càng mạnh với mô hình vai đầu vai ngược, biểu đồ càng dốc thì tín hiệu đảo chiều sẽ càng đáng tin cậy.

Có nên giao dịch ngay khi giá phá vỡ đường viền cổ neckline không?

Tốt nhất là nên chờ nến đóng nằm dưới đường viễn cổ rồi hãy vào lệnh để tránh trường hợp bị phá vỡ giả.

Còn nếu tốt hơn nữa thì nên chờ gía pullback trở lại đường viền cổ rồi mới tiến hành vào lệnh.

Nhưng mà trâu trậm thì hay uống nước đục, nên trader thuòng hay sốt sình sịch mà vào lệnh ngay tắp lự ngay khi giá phá vỡ đừng neckline để chén được nhiều hơn, nếu bạn muốn đánh theo hứng đó thì nhớ là phải luôn có cắt lỗ nhé.

Kết bài

Trên đây là toàn bộ hướng dẫn giao dịch của mình về mô hình vai đầu vai.

Mình hy vọng chúng sẽ giúp ích cho các bạn trên con đường giao dịch forex, nếu có bất cứ thắc mắc gì hãy cho mình biết bằng cách comment bên dưới hoặc trong bài text trực thuộc website kienthuforex các bạn nhé.

Ngoài ra các bạn cũng đừng quên  like video và sub kênh để tiếp thêm động lực cho mình ra được nhiều video chất lượng hơn. chào các bạn hẹn gặp lại các bạn trong video sau

Nguồn: https://topsanforex.com/

1 Comment
techupdate0
Member

I am surely very very thankful for your true opinion but there are a lot of issues that I am facing, could you please have a look on my site and recommend me with your best opinion.